ਮਨੀਕਰਨ ਸਾਹਿਬ ਜਾ ਰਹੇ ਸਿੱਖ ਪਰਿਵਾਰ ਨਾਲ ਵਾਪਰਿਆ ਇਹ ਭਾਣਾ

Uncategorized

ਜਦੋਂ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਆਪਣਾ ਛੋਟਾ ਬੱਚਨ ਦੀਨਾਰ ਹਿਮਾਚਲ ਗੁਆ ਦਿੱਤਾ ਤਾਂ ਉਹ ਪੂਰੀ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਾਰ ਸਕਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਈ ਸੀ। ਇਹ ਜਾਣ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਜਾਓਗੇ। ਬਲਦੇਵ ਸਿੰਘ ਜੋ ਕਿ ਨੌਕਰੀ ਕਰਦਾ ਹੈ, 10 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਦੋਸਤ ਨੂੰ ਹਿਮਾਚਲ ਛੱਡ ਗਿਆ। ਯੋਜਨਾ ਸੀ. ਕਿਉਂ? ਕੁੱਲੂ, ਮਨਾਲੀ, ਮਣੀਕਰਨ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਬਲਦੇਵ ਸਿੰਘ ਕਰਨ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਬਾਹਰ ਆ ਕੇ 2-3 ਦਿਨ ਰੁਕੇ, ਫਿਰ ਮਨੀਕਰਨ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਵਾਪਸ ਮਨਾਲੀ ਚਲੇ ਗਏ, ਫਿਰ ਕਰੀਬ 20 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਆਪਾ ਮੰਡੀ, ਸ਼ਿਲਾਂਗ ਵੈਲੀ ਵੀ ਗਏ। ਸਭ ਕੁਝ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਲੱਗ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਫਿਰ ਮੇਰਾ ਇੱਕ ਦੋਸਤ, ਮੰਡੀ ਰਿਵਾਲਸਰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਨਜ਼ਦੀਕ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰ, ਲੱਕੜ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਕਾਰੋਬਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਗੁਰੂਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ

ਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਸੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਮਿਲਣ ਲਈ ਦਿੱਲੀ ਗਏ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਮੈਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਮਿਲਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ, ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਕਿ ਮੇਰੇ ਦੋਸਤ ਨੂੰ ਇਹ 10 ਕੱਟਣੀ ਪਈ। ਸੰਭਵ ਹੈ ਕਿ ਹਿਮਾਚਲ ਦੇਵਲ ਮੁਨੀ ਨੇ ਕਿਸੇ ਵੇਲੇ ਵੀ ਪੌਂਡ ਨੂੰ ਮਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਉਸ ਕੱਟਣ ਨੂੰ ਸੁਣ ਕੇ ਮੇਰੀ ਰੂਹ ਵੀ ਕੰਬ ਗਈ। ਮੇਰੇ ਦੋਸਤ ਨੇ ਅੱਜ 10 ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਨਕਸ਼ਾ ਗਲਤ ਹੈ ਕਿ

ਉਹ ਟੇਕ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਮਾਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ। 10 ਜਾਂ ਇਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਸਵਰਨ ਪਤਨੀ ਹਾਂ, ਉਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਦੋ ਧੀਆਂ 1112 ਸਾਲ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੋਣਗੀਆਂ, ਫਿਰ ਦੋਵੇਂ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰ ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਹੋਣਗੇ। ਗੁਲਾਮ ਦੇਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਕਿਉਂ ਸਨ? ਪਹੁੰਚਦਿਆਂ ਹੀ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਕੁਝ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਅਤੇ ਆਰਾਮ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਸੋਚ ਕੇ ਕਾਰ ਰੋਕੀ ਸੀ। ਠੰਡੀ ਪੈਂਡਿੰਗ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਦੇਖ ਕੇ ਕਾਰ ਰੋਕ

ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਹਲੇ ਹਫਤਾ ਹੋ ਹੋ ਐਸਾ ਕਿ ਓਥੇ ਦੋ ਨੋਜਵਾਨ ਉਸ ਪਰਵਾਰ ਦੇ ਸੁਆਲਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਦੇਣ ਲੱਗ ਪਏ। ਵਿਰੋਧ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਵੇਚਿਆ ਤੂੰ, ਤੂੰ, ਮੈਂ, ਮੈਂ ਹੱਥੋ-ਹੱਥ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਇੱਕ ਮੁੰਡਾ ਆਇਆ ਹੈ। ਪੰਜ-ਸੱਤ ਵਿੱਚ ਵੇਚ ਦਿੱਤਾ। ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਲੋਕਾਣੀ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਦੁੱਖ ਸੀ। ਮੈਨੂੰ ਬੰਡਲ ਦੇ ਦਿਓ ਵਾਲ ਮੁੱਕ ਗਏ ਹਨ। ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ 10 ਯਾਰ ਕਿਊਂ? 80 ਤੋਂ 90 ਦੇ ਕਰੀਬ ਲੋਕ ਹੋਣਗੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ

ਦਾ ਪੂਰਾ ਸਰੀਰ ਆਇਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਜਦੋਂ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਨਾਲ ਸਾਵਧਾਨੀ ਵਰਤੀ ਤਾਂ ਉਹ ਜਲਦੀ ਨਾਲ ਬੈਠ ਗਏ, ਪਰ ਰਸਤਾ ਛੋਟਾ ਸੀ। ਉਹ ਗੱਡਾ ਮੋੜ ਸਕਦਾ ਸੀ ਪਰ ਇਹ ਸੋਚੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿ ਇਹ ਗੱਡੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਸੀ, ਤਰੱਕੀ ਬਾਰੇ ਸੋਚੇ ਬਿਨਾਂ, ਉਸਨੇ ਗੱਡੇ ਨੂੰ ਕੱਟ ਕੇ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਇਹ ਬਹੁਤ ਅਜੀਬ ਹੈ ਕਿ ਬਿਨਾਂ ਸੋਚੇ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਰਾਬੜੀ ਟੋਏ ਵਿੱਚ ਫਸ ਗਈ, ਚਾਹੇ ਮਿਹਰ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਕਿਸਮਤ, ਪਰਿਵਾਰ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮੂਲੀ, ਉਹ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਲਗਾ ਕੇ ਬਚ ਗਿਆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *