ਲੱਖਾਂ ਸਿੱਖ ਪਹੁੰਚੇ Surrey LIVE ਦੇਖੋ ਕੈਨੇਡਾ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਇਕੱਠ ਕਰੋ ਦਰਸ਼ਨ

Uncategorized

ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ :- ਨਗਰ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਉਪਨਗਰ, ਕਸਬਾ ਜਾਂ ਸ਼ਹਿਰ। ਕੀਰਤਨ ਤੋਂ ਭਾਵ ਹੈ ਗੁਰਬਾਣੀ ਦਾ ਗਾਇਨ। ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਗੁਰਪੁਰਬ ਮਨਾਉਣ ਅਤੇ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਨੂੰ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਲਿਜਾਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਹਨ। ਸ਼ਾਸਤਰ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਫਲੋਟਾਂ ਤੋਂ ਜਾਂ ਜਲੂਸ ਦੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਸਟੇਸ਼ਨਰੀ ਬਿੰਦੂਆਂ ਤੋਂ ਭੋਜਨ ਮੁਫਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਮਾਪਤੀ ਅਰਦਾਸ (ਅਰਦਾਸ) ਨਾਲ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿਖੇ ਹੋਈ। ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਦੀ ਅਗਵਾਈ

5 ਸਿੱਖਾਂ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਿਸਨੂੰ ‘ਪੰਜ ਪਿਆਰੇ’ ਜਾਂ ਪਿਆਰੇ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਰੰਪਰਾਗਤ ਪਹਿਰਾਵੇ ਵਿੱਚ ਸਜਾਏ ਹੋਏ ਹੋਰਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਢੋਲ ਵਜਾ ਕੇ ਜਲੂਸ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਜਦੋਂ ਇਹ ਸੜਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਦਾ ਹੈ। ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਵੇਲੇ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਤੁਰਨ ਵੇਲੇ ਵੀ ਦਿਲਾਸਾ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕੀਰਤਨ ਗਾਇਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਨੁੱਖ ਨਿਰਵਾਣ ਅਵਸਥਾ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇੱਥੇ ਨੌਜਵਾਨ ਅਤੇ ਬੁੱਢੇ, ਸਿੱਖ, ਗੈਰ-ਸਿੱਖ ਹਨ ਜੋ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਦੇ ਰੂਟ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਕਿਨਾਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਖੜ੍ਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਮੁਫਤ ਵਿਚ ਰਿਫਰੈਸ਼ਮੈਂਟ ਵੰਡਦੇ ਹਨ। ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ ਜਦੋਂ ਪਾਵਨ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਰੀ ਸਾਧ ਸੰਗਤ ਅਰਦਾਸ (ਸਮਾਪਤੀ ਅਰਦਾਸ) ਲਈ ਖੜ੍ਹੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਸਾਧ ਸੰਗਤ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਢਕੇ ਹੋਏ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਸਾਡੇ

ਪਾਵਨ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੀ ਹਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਸਤਿਕਾਰ ਦੀ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਹੈ।ਕੁਜ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿਚ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਕਡਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸੜਕ ਕੰਢੇ ਸੈਂਕੜੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਅਤੇ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਅੱਗੇ ਮੱਥਾ ਟੇਕਿਆ।ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਸਿੱਖ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਸੰਗੀਤ, ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਮਾਰਚਾਂ, ਅਤੇ ਮੁਫਤ ਭੋਜਨ ਵੰਡਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ਦੇ ਇਕੱਠ ਹਨ। ਇਹ ਵਿਸਾਖੀ ਦੇ ਪੰਜਾਬੀ ਵਾਢੀ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਦੌਰਾਨ

ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿੱਚ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵੱਡੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਦੂਜੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਪੇਪਰ ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਓਨਟੋਲੋਜੀ ਨੂੰ ਸਿਧਾਂਤਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨਾਂ ਦੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਅਭਿਆਸ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮੈਂ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਨੂੰ ਕਾਵਿਕ ਤੀਰਥ ਯਾਤਰਾ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਮੋਬਾਈਲ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸੰਕਲਪਿਤ ਕਰਦਾ ਹਾਂ, ਜੋ ਇੱਕ ਮੂਰਤ ਅਤੇ

ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਵਿਸ਼ਵ-ਨਿਰਮਾਣ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸਨੂੰ ਪਰਫਾਰਮਡ ਵਰਲਡਿੰਗ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ| ਵੈਨਕੂਵਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨਾਂ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਨਸਲੀ ਰਾਜ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨ ਲਈ ਬਸਤੀਵਾਦ ਵਿਰੋਧੀ
ਗ਼ਦਰ ਲਹਿਰ ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਰਾਜ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਹੈ ਜੋ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਬਹੁ-ਸੱਭਿਆਚਾਰਵਾਦ ਲਈ ਵਿਕਣਯੋਗ ਹੋਣ ਲਈ ਵੱਡੇ ਵਿਸਾਖੀ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਵਿੱਚ ਅਭਿਆਸ ਨੂੰ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *